VOA1, The Hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Ni Februari 27 mwaka huu wa 2025. Naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika VOA Express ambapo hivi sasa ni saa 10 na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 9 na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Hapa mjini Washington ni saa 2 na nusu asubuhi. Bila shaka upo na wakati mzuri kabisa kuwa nasi katika wakati huu kusukuma gurudumu hili la VOA Express ambapo kama ujuavyo, basi hapa studio Huwa sipo peke yangu e, bila shaka mkamiti wako nami BMJ Mridhi, tuko tayari kabisa kama ilivyo ada e, kukusukumia mpango wa leo wa VOA Express tukiwa na kama ambavyo ni, ni ada e, kwamba tutakuwa tukiangalia e, barazani hii leo tukiuliza e, una maoni gani kuhusu, e, um, kuhusu yale ambayo yamezungumzwa na na mwelekeo insights wakitoa eh, maoni kwamba eh, baada ya kufanya utafiti unaonyesha kwamba asilimia hamsini ya wanaume ambao waliulizwa maswali huko Kenya wanapendelea ndoa za kuingia katika ndoa za wake wengi. Hali kadhalika katika swali la leo, kipengele hicho ambacho pia tulibandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook tunasema kwamba maafisa wa kaunti ya Nairobi wamekuwa wakitupa taka nje ya majengo ya kampuni ya umeme kama ishara kutoridhika na kampuni hiyo kutolipa deni lake. Je, ni njia mwafaka ya kutatua mizozo? Basi pia hapo, we msikilizaji, umetoa mtazamo wako na tutasoma kadri tutakavyojaliwa. Kumbuka VOA Express pia inaambatana na, na habari za kimataifa pamoja na burudani ya muziki ambapo tunakugongea, tunakupigia, tunakupatia eh, burudani ya muziki kutoka kwa wanamuziki mbalimbali kimataifa. Leo basi baadhi ya wale ambao tutakuwa nao eh, ni kupe dondoo tu, ni nguliza, nakuambia Asha Blessing. Haya basi moja kwa moja tuanze kwanza huko nchini Uganda, ambapo kuna sakata la masuala ya elimu. Ni kweli kabisa mkamiti, kwa sababu maafisa wa elimu katika taifa hilo la Afrika Mashariki wanasisitiza kwa mara nyingine tena haja ya wanafunzi kufuata masomo ambayo yanatilia maanani maslahi na uwezo wao huku wakitetea pia haja ya kuwa na mtazamo mpana unaozingatia zaidi uwezo wa wanafunzi hao, na hii ni licha ya msisitizo ambao umekuwepo wa awali wa serikali katika kukuza elimu ya sayansi, hisabati na teknolojia maarufu kama STEM, jambo ambalo limesababisha baadhi ya wazazi nao kuwasukuma watoto ili kuingia katika ama kufuata masomo ya sayansi bila kujali maslahi au uwezo au hata na alama nzuri ambazo watoto hao wamepata katika masomo mengine kama vile e, historia sanaha sanaa na kadhalika, na hili ni suala ambalo limewaacha baadhi ya wanafunzi katika hali ya kuchanganyikiwa wengine wasijua watamfuata nani, watamsikiliza nani na itakuwaje katika mustakabali wao? Moja kwa moja, mwalimu Samuel Kisitu eh, kutoka huko eh, nchini Uganda kutoka mjini Kampala eh, yeye ni mwalimu na pia ni mchambuzi wa maswala ya elimu katika nchi hiyo. Eh, kwanza kabisa, kabisa mwalimu Kisitu, mwelekeo au mtazamo huo ambao nimeuzungumza sasa hivi eh, unauonaje? Kwangu kama mdau wa masuala ya elimu, naona kwamba mwelekeo kama huu, mwelekeo ninaupata kwa mitazamo miwili. Mtazamo wa kwanza ni kwamba serikali ndiye inaweza kutoa kama vivutio hivyo vya kuwalipia wanafunzi wa sayansi, lakini sio kuwalazimisha, kwa sababu ukiangalia dunia hii mambo yote hayo mawili masomo ya pande zote mbili ni muhimu sana katika ujenzi wa taifa, kwa sababu ukiinua sayansi peke yake, je, yeah. Wale ambao watafutika katika nyanja tofauti tofauti, nyanja za kilimo, nyanja za siasa na uongozi, wao watatoka wapi ikiwa tumeegemea upande mmoja? Nafikiri changamoto hapa ni kujua ni wapi pa kuchora laini kati ya uh, kushinikiza kuhusu masomo ya sayansi lakini wakati huo huo kuhakikisha kwamba uh, mengine hayabaki nyuma. Sasa hapa itakuwaje mwalimu? Kwangu natoa ushauri kwa serikali kwa kwamba uh, masomo ya pande zote mbili yainuliwe, yapewe kipaumbele ili Uh, taifa liweze kujengwa sawa sawasawa. Huwezi ukaegemea upande mmoja ukafikiri kwamba utakuwa unajenga taifa. Saa ombi langu kwa uh, wazazi kama hao ni kwamba waweze kuwasikiliza vijana wao wanafunzi wanasemaje, kwa sababu uh, hivi majuzi tumeona wanafunzi ambao wanajiua wanajitia kitanzi kwa sababu ya kushinikizwa na wazazi wao kufanya masomo ambayo hayalingani na ndoto zao. Uh, hilo jambo hilo litatuletea changamoto. Naomba wazazi wawasikilize vijana mm -hmm, na hata ikibidi, wanaweza kuwaelekeza namna ya kuendelea na masomo hayo au namna ya kozi ambazo zitawapeleka kwenye uh, kazi za ndoto zao. Asante uh, sana Mwalimu Samuel Kisitu, kuzungumza na Sauti ya Amerika hii leo. Ngoma yenyewe chini kwa chini pia inatokea huko Uganda. Ni eh, mwanamuziki huyu anajulikana kama eh, Gulese Asha Blessing. Tusikie kitu hicho. Chini kwa chini kinavuka, kinaingia namna hii. anakuambia gulese, sijanita angalia angalia, nione manake nini hasa, uh, katika tafsiri tafsiri, mm -hmm. eh, yangu. Lakini wimbo wenyewe unateremka vizuri sana, haswa beti zake zimetulia. naona BMJ ulikuwa ukitikisa tu kichwa hapo. <laughs> Haya, sasa, tunapata fursa ya kusonga mbele katika kipengele kingine ya kuangalia mambo yanayoendelea katika masuala ya vijana, hali kadhalika wanawake na kila mmoja katika jamii hiyo. Basi, kama tunavyofahamu kwamba lugha ya Kiswahili a, BMJ, inakuwa siku hadi siku inazidi kupata umaarufu ipo kimataifa UNESCO pia wameikubali na kuweka siku maalum ya lugha Kiswahili. Sasa basi ah, katika hayo kunakuwa kuna changamoto za hapa na pale, namna ya ya kusoma Kiswahili, Kiswahili namna ya kukitangaza Kiswahili na kadhalika. Hivyo basi, Swahili Port Hub Foundation ni taasisi sio ya kiserikali ambayo inashirikisha na kuwawezesha vijana kuanzia miaka kumi na minane hadi thelathini na mitano ili kuwawezesha kufungua uwezo wao kamili katika aa, kukabiliana na maisha ya kila siku. Siku ikiwemo katika uhamasishaji wa lugha ya Kiswahili. Nimezungumza na mwanzilishi wa taasisi hiyo ya Swahili Pot Hub, Rajab Salum maarufu Malenga, na anatueleza changamoto wanazoziona katika kuhamasisha utumiaji wa lugha ya Kiswahili ndani pamoja na kimataifa. Kati ya changamoto ambazo tunaziona pengine ni kwamba kumekuwa na ongezeko kubwa sana la watu kutaka hususan watoto wao wajifunze lugha za kigeni zaidi kuliko lugha za Kiswahili. Kwa hivyo tunaona chimbuko kwamba mtoto tangu anapokuwa mdogo, wazazi wanapendelea kwamba mtoto wake ajifunze pengine Kiingereza au Kifaransa, wakiamini kwamba ndio usasa na ndipo dunia inapokwenda na kusahau kwamba pia Kiswahili nacho ikiwa ndio lugha yetu ya taifa na pia ni lugha rasmi hapa nchini Kenya. Lakini pia imeweza kupewa nafasi yake katika dunia. Lakini nafikiri Kiswahili ni kati ya zile lugha chache ambazo zinakuwa kwa kasi kubwa sana duniani. Lakini pili, kwa vijana, bila shaka ni kuingia kwa lugha zingine ambazo ni kwa ajili ya umri wao. Kwa mfano sheng, vijana wengi utaona wanatumia sheng, na sheng nao pia imekuja na lafudhi na lahaja yake. Kwa mfano Mombasa, kuna sheng yake, Nairobi kuna sheng yake. Kwa hivyo hiyo nayo pia ni changamoto kubwa, na ni jambo ambalo tunajaribu tu kama wakereketwa lugha ya eh, Kiswahili kuweza kulipambania. Tatu, kwa wageni, changamoto kubwa ni kukosekana kwa taasisi zinazofundisha Kiswahili mufti ama Kiswahili sahihi. Wageni wa, wengi wanakuja wanapenda kujifunza Kiswahili lakini wanakosa taasisi ambazo zinatambulika na ambazo Kiswahili ambacho watafundishwa ni kile Kiswahili sahihi. Nini ambacho uh, Swahili Hub inafanya kwa wakati huu kuhakikisha kwamba changamoto hizi zinatatuliwa na lugha ya Kiswahili inazidi kupata umaarufu na kujulikana, si Kenya peke yake, si Afrika Mashariki peke yake, bali kimataifa? Naam, bila shaka sisi kama Swahili Pod Hub, ikiwa lengo letu kubwa ama tunaoangalia sana ni vijana wenye umri kati ya miaka kumi na nane mpaka thelathini na tano tunaangalia kwamba tunalinda turasi na tamaduni. Tuko na department nzima ya heritage kwa maswala kama hayo, kuhakikisha tu kwamba vijana kwanza wanafahamu umuhimu wa kulinda turasi na tamaduni, ikiwemo moja ni lugha ya Kiswahili. Lakini pia tunaonyesha ni jinsi gani Kiswahili pia kina nafasi na tunafurahi kwamba Kenya imeweza kutambua Kiswahili kama lugha rasmi na lugha ya kitaifa, hivyo basi hata katika kazi zetu za kila siku tunaweza kutumia Kiswahili, tunaweza kuandika hotuba kwa Kiswahili, tunaweza kuandika barua pepe kwa Kiswahili. Hii ni kuhamasisha tu kwamba tusije katika kutenda kazi kwetu tukasahau moja kwa moja Kiswahili. Lakini tatu ambayo pia tunafanya Swahili Pot Hub ni sanaa. Sanaa ina nafasi kubwa sana kwenye jamii na kwenye taifa kwa ujumla. Shukrani sana basi, huyo ni Rajab Salom maarufu Malenga, ni mwanzilishi wa taasisi ya Swahili Port Hub iliyopo Mombasa nchini Kenya, akizungumza na VOA Express. Tupate habari za kimataifa. Vatikani imesema leo kwamba kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki Papa Francis amelala vyema usiku wa kuamkia leo na kwamba alikuwa anapumzika akiwa bado hospitalini mjini Roma ambapo anatibiwa homa ya mapafu. Jumatano Vatican iliripoti kwamba afya ya Francis mwenye umri wa miaka 88 ilikuwa imeimarika kwa kiwango kidogo tu. Vatican haijasema iwapo Francis bado yupo katika hali mbaya sana ya kiafya, ili japo ilisema Jumatano kwamba matatizo yaliyokuwa yanakumba figo yake yalisuluhishwa. Wanadiplomasia wa Marekani na Russia wanakutana hii wa leo alhamis Istanbul kwa mazungumzo kuhusu utendaji kazi wa balozi zao mjini Moscow na Washington. Mkutano huo wa hivi punde katika msururu wa mikutano kati ya pande hizo mbili, ikiwemo mazungumzo ya simu mapema mwezi huu kati ya rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa Russia Vladimir Putin. Wiki iliyopita waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mark Rubio na mwenzake wa Russia Sergei Lavrov walikutana, na miongoni mwa masuala wanayoyajadili ni namna ya kurejesha uhusiano mwema kati ya Marekani na Russia. Baada ya mazungumzo hayo, wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilisema katika mazungumzo ya Riyadh yalifikia makubaliano kuunda mbinu ya kushauriana ili kushughulikia masuala yanayovuruga uhusiano kati ya usiano, nchi hizo mbili kwa lengo la kuboresha uhusiano wa kidiplomasia. Vivutio vya utalii katika bahari Hindi vya Mecas nchini Mauritius na la Reunion. Vina tayarisha, vinajiandaa kwa kimbunga Garance ambacho kimetajwa kuwa tishio la moja kwa moja kwa visiwa hivyo. Mauri, Mauritius imefunga uwanja wake mkuu wa ndege huko, kisiwa cha La, La Reunion cha Ufaransa kikitarajiwa kufunga uwanja wake hii leo Alhamisi. Kimbunga Garance kinatarajiwa kutua kikiwa na uzito wa kiwango cha tatu. Australia imeahidi kuendelea kutoa msaada mkubwa kwa nchi za kusini mwa Pasifiki katika mkutano kuhusu usalama na uchumi uliofanyika hii leo na Vanuatu, wakati wa kutathmini tathmini ya athari zinazoweza kutokea kufuatia hatua ya rais Donald Trump kupunguza msaada wa Marekani nje ya nchi. Waziri wa maendeleo ya kimataifa kwa mama Lieniza anapata presha kona, umeniyumbisha kabisa. Hata picha zangu za nyuma naona kama zinanizomea, nilivyokuwa nimenona nao, nimebaki mifupa na siwezi kukulani, japo amani yangu Kwa kwa mwanamuziki Vanila, msikilizaji, wiki hii yote tumekuwa tukijitahidi kukuletea vibao ambavyo ni moto moto kutoka jikoni. Uh, huu wimbo Mkamiti, unajua, uh, takriban siku kumi tu tangu utoke hmm, na unaendelea kupamba kupamba moto, uh, kupata umaarufu mkubwa. Wimbo wenyewe unajulikana kama ni kwa muda, uh, huyu mwanamuziki anayeibukia, e, chipukizi kabisa e, Vanila, basi ni wakati mwafaka Mkamiti, tuangalie barazani haswa na swali lenyewe linasomeka: utafiti wa mwelekeo insights unaonyesha kuwa zaidi ya asilimia 50 ya wanawake waliohojiwa nchini Kenya wanapendelea kuwa katika ndoa za wake wengi. Je, maoni yako msikilizaji ni yapi? Tunaambiwa tayari kuna msikilizaji katika laini ya simu. Tunakukaribisha msikilizaji, tuambie unapiga simu kutoka wapi, jina lako nani, kisha tueleze basi mtazamo wako kuhusiana na hili nililolisoma Kama unanisikia? Nasikia vizuri eh. Nazungumza na nani? Nazungumza na Orina Bernard wa Naivasha, Kenya. Bila shaka basi umefuatilia swali letu vyema kabisa, basi nakukaribisha uweze kutoa maoni na mtazamo wako katika swali hili la barazani. Naam, nashukuru kwa sababu ya nafasi Eh, katika suala la barazani ni kwamba eh, ni ukweli ya kwamba wanawake wengi katika nchini Kenya na kulingana mtazamo wangu ni kwamba ya kwamba wanu eh, wengi, ukweli, wanawake wengi katika suala ya wanawake wengi, kwa sababu jambo la kwanza kwa mtazamo wangu naona maisha ndio inapelekea mambo haya kufanyika, kwa sababu mtu anaona kwamba anapokuwa peke yake ama katika ubinafsi maisha inakuwa ni ngumu, inabidi ya kwamba aisautie mtu aili akaweza kupata usaidizi na katika hali ya katika hali ya kimaisha. Jambo e, la pili ni katika hali ya uchumi. Hali ya uchumi nao pia unaona masingara ya mtu venye ametoka, naona kuna shida nyingi, na hali e, ya maisha imekuwa ni ngumu, so inabidi ya kwamba mtu anapotazama, anapopiga hii eh, maisha atafanyaje? Labda hako na watoto, namna namnani, haitawezekana peke yake, inabidi ya kwamba angalau wakiwa wawili. Ah, katika ama katika familia ina kwamba mambo ni rahisi, ili kukiendeza katika maisha ama katika ya viutimu itakuwa ni rahisi ninapoangalia yeah. Eh, kwamba pia swala la tatu ama la eh, tatu ni kwamba katika hali eh, ambayo ni seme chugumi unapokuwa nayo akua mwanauko na marafiki yako ambaye ako katika hali kama ile, na wee pia navikamaraa we amba umekaa na yeye katika ile mawazo amekubadilisha nah. So unapata wanawake wengi wameaa wamejipata katika ile hali ambao inabidi wao wapatikane katika hali ya kuwa ndoa ama ya wanawake wengi, kwa sababu ni hali kinzi ya hali ilivyo sawa sawa kabisa ile hiyo, ambao kikundi unakuwa nacho kwamba mutu ajipate katika hali ya kuwa katika ndoa mingi wanawake. Asante sana Orina David Bernard Ombega kutoka huko Naivasha, Kenya. kwa sababu ya muda na maoni yako hayo, kwa kweli yamesikika kote kote. Kwa sababu ya muda mkamiti, tuangalie pia wanasema nini hasa kwenye ukurasa wetu wa Facebook haswa so, basi naanza naye huyu, si mwingine anaitwa kwamba ni Sosten BM akiwa huko, uh, uh, maeneo ambayo amesema hataki kuyaweka wazi. Anasema kwamba anaelewa kanuni na haki na heshima, ni kizuri sana kama uwezo upo. Kwa sababu za kimsingi, anasema kwamba ndoa ni makubaliano Kaspa Sikuku anasema yuko kule Mabanga, Bungoma, Kenya. a, ametoa tu kauli fupi, anasema wake ni mali. Mimi nataka niongeze mwenye yuko tayari anipate. Nasoma ujumbe huyu wa Sangali Mwanga, anasema hata wankikataa isingesaidia ulimwenguni. Idadi ya wanawake ni bilioni 5.6, wakati idadi ya wanaume ni bilioni 2.2. Sasa hao wanaobakia wapate wapi wanaume? E, tusafiri mpaka DRC tuone Richard Kambale anasema nini kule Beni. Wameelewa kwamba pasipo hilo hawataolewa uh, uh, zingatia kwa mfano, nchi iwe na asilimia 65 ya wanawake. Sasa ukitamani kila mwanaume awe na mke mmoja, itakuwaje? Shukrani sana Golgota Magabi, hali kadhalika wewe Kaspasi Kuku na wengine wote mlioshiriki katika barazani. Ni vyema sasa tupate burudani ya muziki na kibao hiki. Basi ni cha kwake Darasa akishirikiana na Ali Kiba, anakwambia breakdown. Beat yenyewe inasikika kama ni ya zamani kidogo, lakini maneno ni ya kisasa. Wimbo breakdown ali Kiba hapo akishirikiana au niseme darasa akishirikiana na Ali Kiba, kwa sababu darasa ndiye mwenye wimbo wenyewe. Ali Kiba ni mgeni aliyealikwa wakashirikiana. Naona ni wakati mwafaka, sasa tuangalie nini ambacho kinaendelea katika burudani. Karibu mkamiti haswa basi mmoja uh, wapo kati ya wacheza filamu mashuhuri na mshindi wa mara mbili wa tuzo ya Oscar Gene Hackman aliyekuwa na umri wa miaka tisini na mitano amekutwa amefariki pamoja na mkini we nyumbani kwao huko Santa Fe katika jimbo la New Mexico hapa nchini Marekani. Maafisa wa usalama wamesema hii leo kwamba hawadhani ni mauaji ambayo yamechochewa na kitu. Hata hivyo, hawajatoa maelezo zaidi juu ya jinsi vifo hivyo vimetokea, na kueleza kwamba uchunguzi unafanyika. Msemaji wa idara ya polisi ya Santa Fe Denis Avila amesema maafisa walikwenda nyumbani kwao baada ya kuitwa na kufanya ukaguzi na kuwakuta Hackman mkewe Betsy Arakawa pamoja na mbwa wao wamefariki. Katika taarifa nyingine ya burudani ni kwamba mchekeshaji Conan O'Brien mshereheshaji wa tamasha la kila mwaka la Oscar, ameandaa sherehe ya kibabe sherehe ya ajabu ya kukunjua na kufunga zulia jekundu yaani red carpet kabla ya sherehe zenyewe hapo siku ya Jumapili, nje ya ukumbi wa Dolby Theater huko Hollywood. Jumatano asubuhi Obran aliwakaribisha wafanyakazi watatu wa uzalishaji filamu wakiwa ni Ignacio Vergas, Rudi Morales na Antony Castro. Alilinganisha urefu wa miguu na mikono yao kabla ya kufungua mkeka mwekundu mbele ya darzeni ya wapiga picha na wapiga video kutoka sehemu mbalimbali mbali za dunia. na Shakira, basi maelfu ya mashabiki wa mwanamuziki huyo maarufu kutoka Columbia, Shakira, walikusanyika nje ya uwanja wa michezo mjini Bogoto kumsubiri kuanza ziara yake ya kwanza ya dunia baada ya miaka saba. Basi mengi zaidi, msikilizaji, tutakuletea katika kipindi cha burudani. Safi kabisa, shukran Mkamiti. Tumesalia na sekunde kama hamsini. Tuangalie swali la leo kwa haraka, haraka. Maafisa wa kaunti ya Nairobi wamekuwa wakitupa taka nje ya majengo ya kampuni ya umeme KPLC kama ishara ya kutoridhika na kampuni hiyo kutolipa deni lake. Tukauliza, je, hii ndio njia ifaayo ya kutatua migogoro? Uh, Sukariuki Isaac anasema njia mwafaka ni kuwa na wawakilishi ili kusuluhisha zogo, au waende kotini kudai haki yao na wala sio uh, kufanya walioyafanya katika majengo ya Stima Plaza. Uh, huo ni ushamba, huyo anasema Simeon uh, Samesaika Haji anasema uh, ni ushamba, sio njia ya kutatua mizozo. Wote uh, wakae chini na wazee wenye busara watatue hayo. Msikilizaji, ni mengi ambayo yameandikwa, lakini muda umetupa kisogo, tunakomea hapo VOA Express E, tuna tunakuacha na kibao hicho kinakwenda chini kwa chini e, tumekuwa naye mwenzangu mkamiti Kibayasi hapa studio, upande wa pili tumekuwa na Aida Isa pamoja pia na Patrike Ndeya akiwa fundi wa mitambo. Kwa heri ya kuonana.